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  JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI 
 

 

 

VIGEZO VYA MGOMBEA USPIKA KWA MTU ASIYE MBUNGE                 

NA VIGEZO VYA KUWA MBUNGE WA BUNGE LA JUMUIYA                     

YA AFRIKA MASHARIKI 

 

1.0 UTANGULIZI 

Kwa kuzingatia matakwa ya ibara ya 74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imepewa jukumu la kusimamia 

na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa Rais na Wabunge wa Jamhuri ya Muungano na 

madiwani kwa Tanzania Bara. Kwa msingi huo Tume ndiyo yenye mamlaka ya 

kuchambua na kuainisha sifa za wagombea wa nafasi mbalimbali za uongozi nchini 

kwa mujibu wa Katiba na sheria. Aidha, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

katika Kanuni zake limetambua na kuweka bayana kuwa Tume ndiyo itakayoainisha 

sifa za watu wanaotaka kugombea nafasi ya Spika ambao si Wabunge. Aidha, ibara ya 

50 (1) ya Mkataba wa kuanzishwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki inazitaka nchi 

wanachama kuchagua wabunge tisa ambao si wabunge katika bunge la nchi husika. 

Wabunge hao wanatakiwa kutoka katika makundi mbalimbali yakiwemo wanawake na 

makundi maalum. Vilevile, wanaogombea Ubunge wa Bunge la Jumuiya ya Afrika 

Mashariki, wanatakiwa kuwa na sifa zinazoainishwa katika ibara ya 67 ya Katiba. 

Hivyo, Tume inaombwa kuchambua na kuainisha wagombea wenye sifa stahiki. 
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2.0 SIFA NA VIGEZO VYA MGOMBEA WA NAFASI YA SPIKA KWA MTU ASIYE 

MBUNGE 

Kwa mujibu wa ibara ya 84(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977, Spika wa Bunge anaweza kuchaguliwa kutoka miongoni mwa watu 

ambao ni Wabunge au mtu mwenye sifa za kuwa Mbunge kwa mujibu wa ibara ya 67 

ya Katiba, na atakuwa ndiye kiongozi wa Bunge. Kwa mujibu wa kanuni ya 9(3) ya 

Kanuni za Kudumu za Bunge za mwaka 2020, majina ya wagombea Uspika wasio 

Wabunge huwasilishwa na vyama husika kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa ajili ya 

kuyapitia na kuyachambua na kuainisha wenye sifa na kisha kuyawasilisha kwa Katibu 

wa Bunge siku mbili kabla ya uchaguzi.  

Sifa na vigezo vya mtu kuwa Mbunge vimeainishwa katika ibara ya 67 ya Katiba kama 

ifuatavyo:- 

i. Awe raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliyetimiza umri wa 

miaka ishirini na moja, na ambaye anajua kusoma na kuandika katika 

Kiswahili au Kiingereza; 

ii. Awe ni mwanachama na ni mgombea aliyependekezwa na chama cha 

siasa; 

iii. Katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi hakuwahi 

kutiwa hatiani katika Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa 

kulipa kodi yoyote ya Serikali; na 

iv. Hana kizuizi cha aina yoyote kwa mujibu wa Sheria nyingine 

zilizotungwa na Bunge. 
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3.0 SIFA NA VIGEZO VYA MGOMBEA WA UBUNGE KATIKA BUNGE LA 

JUMUIYA YA   AFRIKA MASHARIKI   

Kwa mujibu wa kanuni ya 14 na 17 ya Kanuni za Kudumu za Bunge za mwaka 2020 

zikisomwa pamoja na Nyongeza ya Tatu katika Kanuni hizo, zinataja kuwepo kwa 

Wabunge wanaokwenda kwenye vyombo vingine vya uwakilishi ikiwemo Bunge la 

Jumuiya ya Afrika Mashariki. Dondoo za uchaguzi katika Bunge hilo zimeainishwa 

kwenye Mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wa mwaka 1999 (The Treaty for the 

Establishment of the   East African Community, 1999).  

Vigezo na sifa za kuchaguliwa kuwa Mbunge wa Bunge la Jumuiya ya Afrika 

Mashariki vimeainishwa katika ibara ya 50(2) ya Mkataba wa Kuanzishwa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki. Sifa na vigezo hivyo ni- 

i. Awe ni raia wa nchi mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki; 

ii. Anazo sifa za kuchaguliwa kuwa Mbunge kwa mujibu wa Katiba ya nchi 

mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki; 

iii. Hajashika nafasi ya Uwaziri katika kipindi cha kuomba kuchaguliwa; 

iv. Si mtumishi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki; na 

v. Ana uzoefu uliothibitishwa au moyo wa kupenda kuimarisha na kuendeleza 

malengo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
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Jedwali: Kuonesha uthibitisho wa sifa za wagombea wa nafasi ya Spika ambao si 

Wabunge 

Sifa za Wagombea wa Nafasi ya Spika wa Bunge 

Na Jina la 

Mgombea 

Uthibitisho wa Uraia Uthibitisho wa  

Umri 

Uanachama wa 

Chama cha Siasa 

Uthibitisho wa 

Kupendekezwa 

na Chama cha 

Siasa 

Uthibitisho 

kuwa anajua 

kusoma na 

Kuandika 

katika 

Kiswahili au 

Kiingereza 

Uthibitisho 

kuwa hakutiwa 

hatiani kwa 

kosa la 

kukwepa 

kulipa kodi 

   Uthibitisho wa 

uraia kutoka 

mamlaka 

inayohusika na 

masuala ya uraia. 

Nakala ya 

cheti cha 

kuzaliwa au 

kiapo au 

uthibitisho 

unaokubalika 

kisheria. 

Nakala ya 

kitambulisho 

cha 

uanachama. 

Barua ya 

Katibu Mkuu 

wa Chama cha 

Siasa. 

 

 

Nakala za 

vyeti vya 

elimu au 

uthitibitisho 

mwingine 

unaokubalika 

kisheria. 

Kiapo 

Jedwali: Kuonesha uthibitisho wa sifa za wagombea wa Ubunge katika Bunge la 

Afrika Mashariki 

Na Jina la 

Mgombea 

Uthibitisho wa 

Uraia 

Uthibitisho wa  

Umri 

Uanachama wa 

Chama cha Siasa 

Uthibitisho wa 

Kupendekezwa 

na Chama cha 

Siasa 

Uthibitisho 

kuwa anajua 

kusoma na 

Kuandika katika 

Kiswahili au 

Kiingereza 

Uthibitisho 

kuwa 

hakutiwa 

hatiani kwa 

kosa la 

kukwepa 

kulipa kodi 

   Uthibitisho wa 

uraia kutoka 

mamlaka 

inayohusika 

na masuala ya 

uraia. 

Nakala ya cheti 

cha kuzaliwa au 

kiapo au 

uthibitisho 

mwingine 

unaokubalika 

kisheria. 

Nakala ya 

kitambulisho 

cha 

uanachama. 

Barua ya 

Katibu Mkuu 

wa Chama cha 

Siasa. 

 

 

Nakala za vyeti 

vya elimu au 

uthibitisho 

mwingine 

unaokubalika 

kisheria. 

Kiapo.  
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Kwa kuwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, inatakiwa kuthibitisha sifa za wagombea wa 

nafasi tajwa hapo juu, vyama vya siasa na wagombea wanashauriwa kuwasilisha 

taarifa zao Tume kwa kuzingatia masharti yaliyowekwa na Katiba, Sheria na Kanuni 

husika. Majina yanatakiwa kuwasilishwa na Katibu Mkuu wa chama husika yakiwa na 

uthibitisho kama majedwali yanavyoonesha kwa tarehe na muda ulioainishwa na 

Katibu wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Imetolewa na: 

 

 

IDARA YA HABARI NA ELIMU YA MPIGA KURA 


